Review ข้อสอบ CU-TEP ครั้งที่ 10 / 2558 วันที่ 6 กันยายน 2558

Home เว็บบอร์ด แชร์ประสบการณ์ Review ข้อสอบ CU-TEP ครั้งที่ 10 / 2558 วันที่ 6 กันยายน 2558

Tagged: 

This topic contains 0 replies, has 1 voice, and was last updated by  ชานุวัลภ์ ปวัน 1 year, 7 months ago.

Viewing 1 post (of 1 total)
  • ผู้เขียน

Review ข้อสอบ CU-TEP ครั้งที่ 10 / 2558 วันที่ 6 กันยายน 2558

การสอบ CU-TEP ครั้งนี้ดูคึกคัก เจอน้อง ๆ จากโรงเรียนต่างจังหวัดมาสอบเยอะแยะเลยค่ะ คนก็เลยดูเยอะ ๆ โดยปริยาย เรื่องที่จะเตือนในครั้งนี้ก็เรื่องเดิม ๆ นั่นคือ การเช็คตัวสะกดชื่อและนามสกุลภาษาอังกฤษในระบบลงทะเบียนให้ถูกต้องตรงตามกับบัตรประชาชนของเราให้ครบทุกตัว น้อง ๆ คะ ห้ามชะล่าใจนะคะ ผิดไปตัวเดียวถ้าไปวุ่นวายวันสอบ จะทำให้หมดสิทธิ์สอบได้เลยนะคะ เพราะต้องไปยื่นคำร้องอีก ดังนั้นตรวจสอบให้แน่ชัด และหากมีผิดพลาดให้รีบปฏิบัติตามขั้นตอนให้เสร็จสิ้นก่อนวันสอบจริง น้อง ๆ จะได้ไม่ต้องกังวลในวันสอบค่ะ อีกเรื่องคือเวลาในการเข้าห้องสอบ อันนี้ต้องบอกก่อนเลยว่า น้อง ๆ ควรไปก่อนเวลาดีที่สุด เพราะกรรมการคุมสอบปฏิบัติตามกฏอย่างชัดเจนนะคะ ถ้าหลัง 8.40 น. ไม่อนุญาตให้ผู้ที่มาสายเกินกว่านั้นเข้าห้องสอบ อาจจะมีบ้าง ที่พี่เคยเห็นน้องที่มาสายไปเล็กน้อยไม่เกิน 1 นาที กรรมการคุมสอบยังพออนุโลมให้เข้าได้ แต่มันไม่เสมอไปนะคะ เพราะถ้าอลุ่มอล่วยให้ 1 คน เท่ากับว่าอีกหลาย ๆ คนจะถือเป็นแนวปฏิบัติ ซึ่งสิ่งนี้ถือเป็นวินัยของผู้เข้าสอบอย่างหนึ่งค่ะ ไปเช้าไว้ก่อนดีกว่าค่ะเด็ก ๆ

ข้อสอบ CU-TEP Listening
    ในครั้งนี้ น้ำเสียงของผู้ชายและผู้หญิงเป็นคนพูดคนเดียวกันในแต่ละข้อ และพูดไม่เร็วมาก สามารถฟังได้ทัน มีพูดรวบคำบ้างแต่ก็เดาจากบริบทได้ไม่ยาก ตรงที่ยาก อาจจะเป็นในส่วนการตั้งใจฟังคำถามว่าถามว่าอะไรกันแน่ระหว่าง
    – What does the man/woman probably do ? Or
    – What can be inferred from the conversation? Or
    – What does the man/woman mean?
    เพราะตัวเลือกคำตอบนั้นค่อนข้างตรงตัว ไม่ได้มีศัพท์ยาก และไม่ต้องตีความต่อค่ะ ขอแค่ฟังที่โจทย์พูดมาให้ออกพอ

ข้อสอบ CU-TEP Reading
    ในครั้งนี้ต้องบอกก่อนเลยว่า เนื้อหาแต่ละ passage ไม่สั้นเลยค่ะ เนื้อหาต้องใช้เวลาอ่านทำความเข้าใจ คำถามมีทุกรูปแบบทั้งถามรายละเอียด ถามคำศัพท์ ถามเชิงวิเคราะห์ ถาม pronoun และ ถาม Tone วัดความสามารถกันไปเลยเต็มๆ การหา Passage เทียบเคียงให้ exactly the same ก็เป็นเรื่องยากมาก เพราะครั้งนี้เหมือนเป็นข้อสอบที่ผ่านการเรียบเรียงขึ้นมาใหม่แล้ว ผ่านการนำแต่ละบทความมา mix and match กัน ฉะนั้น น้อง ๆ จะได้ฝึกอ่านเรื่องที่คล้ายคลึงกับข้อสอบ แต่รับประกันค่ะ ว่าเนื้อหาเหมือน ๆ กันกับในข้อสอบแน่นอน เพราะเป็นเรื่องประเด็นเดียวกัน และคำศัพท์ที่น่าสนใจชุดเดียวกัน แต่พี่แอบสงสัยว่าคนออกข้อสอบชอบอะไรจีน ๆ รึเปล่าไม่รู้ ครั้งก่อนก็เรื่องพระนางซูสีไทเฮา มาครั้งนี้เรื่องที่มาของเกาะฮ่องกง ใกล้ๆ กับจีนแผ่นดินใหญ่เลยค่ะ

ข้อสอบ <p>cu-tep</p> Grammar ( CU-TEP Error )
    ในครั้งนี้ เป็นลักษณะการเลือกใช้คำ เป็นส่วนมาก ไม่ว่าจะเป็นการเลือกความหมายของคำศัพท์ การเลือกใช้คำเชื่อมให้ถูกต้อง และที่โผล่ให้เห็นอีกอย่างคือเรื่องของการใช้คำฟุ่มเฟือย หรือ Redundancy นั่นเองค่ะ โดยรวมข้อสอบดูวิเคราะห์ได้ง่ายนะคะ เพียงแต่หลักการ โครงสร้าง ถ้าใครจำได้แม่นก็จะได้เปรียบทำข้อสอบได้เร็วมากขึ้นและโอกาสถูกมีมากกว่าคนที่ไม่แม่นค่ะ เรื่องที่ออกซ้ำรอบที่แล้วก็มีนะคะ ทำเป็นเล่นไป เรื่อง Despite นั่นเองค่ะ จำให้แม่นนะคะ ไม่มี of ต่อท้ายนะจ๊ะ อันนั้นมัน In spite of จ้า

Viewing 1 post (of 1 total)

You must be logged in to reply to this topic.